NHÌN CÁC ĐẶC ĐIỂM CỦA GÀ ĐOÁN ĐÒN VÀ LỐI ĐÁNH

Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1 23456 7>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Tuấn Bom Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
Tên cũ: Pørtgås D. Açe

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: Hà Đông
Tình trạng: Offline
Điểm: 2609
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tuấn Bom Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2012 lúc 8:01pm
Cái chủ đề của chủ thớt hỏi làm sao nói rõ được trên này, fải dạy tận mắt hoặc chơi nhiều là biết thôi...
- Đó mới chính là vấn đề, rất khó nói về cái đấy...
- Còn giầu nghề là đương nhiên, nếu nói ra cho mọi người biết thì còn gì là nghề gà của mình nữa nào, người đời k biết mình biết thế mới hơn người chứ Rolling on the floor
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quanmnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2012 lúc 8:09pm
Hình như chủ đề của chúng ta bắt đầu chuyển hướng rồi thì phải, rất mong anh em đừng vì nóng giận nhất thời mà gạch ngói bừa bãi là oan gia đó.Big grin, nghe nhiều bạn nói mình thấy rất đồng cảm, mới chơi gà nên kiến thức hạn chế, thế nhưng muốn hỏi thì có ai giải thích gì đâu. Đó mới là điều buồn nhất chứ ko biết ko có tội gì cả. Thôi thì khoai chấm khoai, mắm chấm mắm vậy, anh em ta biết đc bao nhiêu thì cứ dùng bằng ấy, có gì hay hay thì ới nhau 1 tiếng để cùng suy ngẫm. Chúng ta cũng ko nên ép ai hay nói nặng lời vs ai cả, anh em trên diễn đàn cũng có nhiều cái khó lắm, nói quá thì lại mất đoàn kếtBig hug

Nhân dịp vừa đọc được 1 tập thơ về gà mình xin mạo muội phân tích cho anh em cùng nghe nhé:Big grin
"Đầu cần thì phải bằng nhau 
Đầu to cần nhỏ sao mau hở trời ? (1)
Đầu bằng ngang như đón mời 
Anh chàng sinh thế đến chơi với mình (2)"

=> (1): Đầu và cần cổ phải tròn đều và liền lạc thì gà mới mau, gà đầu to cần bé thì ít khi mau và thường hay đi dưới.
(2): Gà sinh thế là gà rất quý và hiếm, bác nào mà có chiến kê như vậy, nếu ghép gà cẩn thận, ko thịnh tài thì gần như thắng đến 90% vì gà sinh thế thường biết đá lối khắc lối gà đối thủ. Câu (2) có vẻ ko được đầy đủ lắm, nếu như đầu bằng ngang, sọ thắt, mặt sờ như bị khuyết thì đó mới là con gà thế.
"Trên nhìn xuống to chù ù 
Sinh ra chậm chạp cho dù dưởng nuôi 
Đầu vừa mắt sâu thôi rồi 
Thầy Rùa mà đá công toi đó mà "
=> Khi nhìn từ trên xuống thấy đầu gà quá to, hay gà có đầu bình thường, ko to ko nhỏ nhưng mắt lại sâu hoẳm thì thường đá rất chậm. 
"Còn cái Mỏ thì sao ni ? 
Mỏ như gà Mái cắn thì thật nhanh 
Phải cho biết rõ ngọn ngành 
Hơi cong Mỏ ngắn thật lành người ơi 
Mỏ Sỏ thì cắn nhanh rồi 
Mỏ quập không tốt cắn nhồi được đâu 
Ba là bền vững thật mầu 
Cắn tuy hơi chậm chứ đâu có thường "
=> Mỏ như mỏ gà mái tức là mỏ xuôi, thẳng hơi nhỏ. Gà có loại mỏ như này thường cắn rất nhanh.
Mỏ ngắn cong và dày thì cắn ko nhanh lắm nhưng khỏe mỏ. Mỏ Sỏ thì mình chưa hiểu lắm, có lẽ là loại mỏ như chim sẻ chăng.Big grin, còn loại mỏ dài, cong thì thường ít cắn và cắn chậm. Mỏ 3 lá (3 soi) thường cắn ko nhanh lắm, cắn to mới đá mà đã đá thì tin đòn nên ko thường cũng phải.Smug
"Mắt bằng ngang chớ có mua 
Anh nầy Thỏ đế chạy đua là nghề "
=> Mắt bằng ngang  thì ko thể nhìn trực diên được, các bạn nhìn từ trên đầu gà xuống, thấy gò má ko dày và mắt gần như bằng với gò mà thì thường là loại gà yếu chịu. Lưu ý là gà mặt mỏng ko có nghĩa là yếu chịu, điều quan trọng là đánh giá cả các yếu tố đi kèm như mắt, mí mặt, gò má nữa.
... Còn nhiều nữa nhưng để nói hết thì chắc mình ko chịu nổi mất, anh em cứ từ từ ngâm cứu thêm nhé.Winking
Quay lên trên
Cóc Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 11/05/2010
Khu vực: Tương lai
Điểm: 6762
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Cóc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2012 lúc 8:41pm
Ngài 30king ơi, phán tiếp đi, đang vui thì đứt dây đàn. Chơi gà nó hay ở chỗ là không nói không được, không sai lầm cũng không được nhưng lúc nào ta cũng tìm kiếm nguyên lý, sự tìm kiếm là hấp dẫn nhất môn gà chọi. gà tại nó, chó tại ta, chơi gà khó thế nên mới có nhiều anh em tụ tập chém tung toé sau những ngày làm việc mệt mỏi. Mời anh em chém tiếp cho vui Clown
Quay lên trên
Tuấn Bom Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện
Tên cũ: Pørtgås D. Açe

Gia nhập: 30/03/2012
Khu vực: Hà Đông
Điểm: 2609
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tuấn Bom Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2012 lúc 9:04pm
Ban đầu được viết bởi Tổng Cóc Tổng Cóc viết:

Ngài 30king ơi, phán tiếp đi, đang vui thì đứt dây đàn. Chơi gà nó hay ở chỗ là không nói không được, không sai lầm cũng không được nhưng lúc nào ta cũng tìm kiếm nguyên lý, sự tìm kiếm là hấp dẫn nhất môn gà chọi. gà tại nó, chó tại ta, chơi gà khó thế nên mới có nhiều anh em tụ tập chém tung toé sau những ngày làm việc mệt mỏi. Mời anh em chém tiếp cho vui Clown
Đồng tình với a Cóc
- Ae cứ chém tiếp cho xôm tụ...Big hug
- Em cũng học hỏi đc nhiều Whew!
Quay lên trên
30king Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 15/02/2012
Khu vực: Hải Phòng
Điểm: 1497
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn 30king Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/05/2012 lúc 7:57am

Biết đến đấy thôi ngài cóc ạ,chờ tôi đi mua sách về rồi chém tiếp nhé.Big grin.(sách tối đi học thêm chứ ko phải sách gà đâu nha)
Quay lên trên
tumilinhke Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 22/07/2011
Khu vực: dan phuong
Điểm: 159
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tumilinhke Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/05/2012 lúc 4:27pm
Ban đầu được viết bởi quanmnt quanmnt viết:

Ban đầu được viết bởi anhhienbg anhhienbg viết:

cái này cũng thấy nhiều người hỏi lắm rồi mà chưa ai nhận được kết quả như mong muốn cả,bởi không phải đơn giản là con gà nào nó cũng dễ để cho ta nhìn và nhận dạng được nó lối gì,đánh đâu. và mỗi người cũng bỏ ra rất nhiều tâm huyết mới có cách nhận dạng lối đá của gà qua cách nhìn vào nó nên cũng ko dễ gì được chia sẻ...cứ chơi nhiều gà,đá nhiều gà,nhìn kỹ khi nó đá,so sánh thật nhiều với nhưng con gà như nó,rồi dần dần sẽ đúc kết được bác ah...chúc bác sớm có cách nhận biết và ghép gà nhiều chiến thắng

Tks bác, những điều này mình có thể hiểu được nhưng mình nghĩ 1 cái đầu ko bao giờ có thể bằng 100, 1000 cái đầu được.Big grin Mình cũng có chút hiểu biết sơ sơ nhưng những cái đó chỉ là 1 con kiến trong sa mạc thôi, vậy nên rất mong sự chỉ bảo từ tất cả anh em vì "học thầy ko tày học chiến hữu" màWinking

theo mình nhin gà khó mà đoán được lối đánh của nó trừ khi mà những con gà đã dạn dày xương gió thì cũng có thể thấy đươc tuỳ kinh nghiêm j mỗi người . Vì lối đánh của gà theo kiểu dòng giống chứ không theo vảy cẳng chỉ có một số vảy khi chúng xuất hiên trên chân gà thì nó có thêm cách đánh "sáng tạo hơn " so với ông cha thôi chưs không có kinh nghiêm nào nhìn gà tơ chưa vần về lối đá cả đâu
Quay lên trên
linkxiah Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 24/03/2011
Khu vực: Tokyo
Điểm: 8505
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn linkxiah Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 12:33am
Không bác nào chém nữa nhỉ , em cũng mạnh mồm chém vài câu .Thực tiễn đã trải qua , em thấy là :
- Gà Mặt dài , cổ dài (Có cả cổ chữ S ) thường là lối hay nhưng kém chịu
-Gà cổ ngắn , thế đứng dựng thic thích dọc hầu , mang tai
-Gà có đùi phình ngoài thân , khoe đùi , đùi dài thường thích liên hoàn cước ,đá chính xác
-Gà đùi khép vào thân , chân vảy nhỏ , quản  ngắn thường đánh vào người ,chịu tốt 
-Gà có ngón chúa thẳng , to thường là gà hầu 
-Gà quản to ngón thô , dáng giọt mưa thích ôm đấm 
-Gà khung bệ tốt , cao to , quản dài gần bằng đùi thường chơi đầu mặt , đánh cựa tốt 
Đó là thực tế những con gà em đã từng nuôi ! 
Mời các bác chém tiếp đê
Quay lên trên
Otiachanxanh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 02/08/2012
Khu vực: Hung yen
Điểm: 286
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Otiachanxanh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 11:06am

Nhìn đối thủ đoán được khoảng 30% thôi, thế là cao. Có con nó phá tướng, ẩn tướng, nhìn thế này nhưng kỳ thực lại khác. Nói chung, vẫn có thể đoán, có những trận đoán được 40 - 50 % hoặc hơn, tuỳ thuộc vào phán đoán của mình đúng hướng hay không.
bác tổng nói đúng đấy, xem gà mà đoán lối thì khó lắm
trước mình từng nuôi 1 con mặt tròn, mào xít, đầu thì to, ai nhìn cũng bảo gà đầu ngu, đánh dọc
nhưng khi đá mới biết nó là 1 con gà lối, gà thông vỉa, quấn chặt 2 mang, đầu thì cực khônBig grin

Quay lên trên
linkxiah Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn linkxiah Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 4:01pm
Các cụ nên có hình gà để cho dễ hình dung ,cho hình , và miêu tả dáng dấp rùi suy diễn ra lối đánh 
Em ví dụ đây là một con gà  thích dọc , đấm kiềng đẳng cấp 
Quay lên trên
Guests Xem...
Guest
Guest
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Guests Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 4:18pm
vần với con gà phu là quấn
ra dí vào gà kết của họ lại thành kê
đoán vẫn chỉ là đoán
cứ = nhau mà ghép . 

Quay lên trên
gadonthaibinh Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện
Nick khác: hoahaiyen (Banned)

Gia nhập: 12/12/2012
Khu vực: Thái Bình
Điểm: 278
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gadonthaibinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 4:34pm
Món này thì phãi choi nhièu mói có kinh nghiẹm chú có nói cũng ko hiẽu
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn quanmnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 6:41pm
Ghép gà là 1 nghệ thuật và người cầm gà ghép cũng có thể xem là 1 nghệ sĩ. Hiện nay, hầu hết gà ra sới cứ bằng cân, bằng trạng, hoặc nếu ko thì chấp cháp đủ là thành cuộc thôi. Nhưng như các cụ ngày xưa đã nói:"khôn ngoan hiện ra mặt, què quặt hiện chân tay". Điều đó chứng tỏ rẳng thông qua hình dáng, tướng mạo, chân vảy của con gà chúng ta phần nhiều có thể đoán được là nó sẽ đánh như thế nào, tài ba hay dốt nát. Hẳn ai cũng hiểu rằng chúng ta phải hiểu con gà của chúng ta trước tiên, biết đâu là nhược điểm, ưu điểm của nó để khi ra sới có thể chiếm lợi thế về mình bằng cách ghép với những đối thủ mà nó có thể phát huy sở trường. Ví dụ như gà bạn là 1 con gà thiện mé, chân đánh đầu mặt thì điều tối kỵ là ghép với gà cao hơn. Ít nhất nó cũng phải bằng vai hoặc hơn vai đối thủ.
Nhưng ở đời vẫn có chữ "Dị". Đó là khi chúng ta phải hết sức cẩn thận. Tại sao 1 con gà trắng bệch, luôn đứng co 1 chân, ko xung, ko tục tục mà người ta lại đem ra sới?? Tại sao 1 con gà lông lá xòe xoẹt, mào đổ cổ thừa, đùi bé, quản to mà người ta lại dám đá kết??? 

Quay lên trên
linkxiah Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn linkxiah Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 7:07pm
Sống phải tỉnh ^^ 
Quay lên trên
ducminh83 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện
Nhắc 1 lần vì viết bài không dấu

Gia nhập: 26/10/2012
Khu vực: hd
Điểm: 681
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducminh83 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 25/01/2013 lúc 7:51pm
Đang vào chuyện rùj.jờ cứ fảj úp mấy bu gà trước mặt rùj ngồj khoanh chân nhâm nhj tí thì sẽ có nhiều kinh ngjệm được truyền đạt ngay
Quay lên trên
tungthaibinh Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 29/12/2012
Khu vực: HHàTháiBình
Điểm: 3006
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tungthaibinh Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/01/2013 lúc 3:44pm
nhìn đặc điểm thì mình chỉ biết con nào nhanh con nào chận thui. còn đòn lối may ra đoán trúng 30%Big grin
Quay lên trên
Guests Xem...
Guest
Guest
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Guests Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/01/2013 lúc 9:42pm
ae nói tiếp đi chứ, đang hay mà :)

Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 30/03/2011
Khu vực: đây chứ đâu
Điểm: 2722
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thelanqb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/01/2013 lúc 10:18pm
dù tinh mắt lắm thì chỉ đoán được 90% khả năng chiến thắng của mổi cạp gà.
Có một trường phái mà mình thấy khá đúng đấy là mạng của con gà, nhưng màu lông chỉ chiếm gần 10% mà thôi.

Nhiều người chơi gà lâu năm có thể đoán được ngay đòn của con gà, còn lối của con gà thì < 50% là cái chắc ( ai tự nhận cái này là bị não chắc chắn).
Còn chuyện 2 con gà để cáp con nào thắng thì dựa vào rất nhiều yếu tố, chứ vi vảy chỉ chiếm mới chưa đầy 10% mà thôi.
Nếu hai con gà cùng trạng, vi vảy tương đồng nhau, sức lực tương đồng thì xét về màu mạng, nhưng có thể thắng nhanh hoặc rất vất vã.....

Chiều mình có xem trận gà, đá hồ 2 ( khi ấy bắt đầu xem) bóc ngay con tía chân vàng đá với con bông chân vàng mã mái, kết quả thắng chắc cú --> kinh nghiệm chiến trường nhiều nên nhìn gà có phần dễ dàng.
Quay lên trên
thelanqb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 30/03/2011
Khu vực: đây chứ đâu
Điểm: 2722
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thelanqb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/01/2013 lúc 10:22pm
Ban đầu được viết bởi linkxiah linkxiah viết:

Các cụ nên có hình gà để cho dễ hình dung ,cho hình , và miêu tả dáng dấp rùi suy diễn ra lối
 đánh 

Mình phán thêm con này 1 tí nữa.
Con này nhạy đòn và sức chịu đựng khuy hồ rất cao.
Quay lên trên
linkxiah Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn linkxiah Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 26/01/2013 lúc 10:56pm
Ban đầu được viết bởi thelanqb thelanqb viết:

Ban đầu được viết bởi linkxiah linkxiah viết:

Các cụ nên có hình gà để cho dễ hình dung ,cho hình , và miêu tả dáng dấp rùi suy diễn ra lối
 đánh 

Mình phán thêm con này 1 tí nữa.
Con này nhạy đòn và sức chịu đựng khuy hồ rất cao.
Ôi bác đoán chả sai câu nào ! Gà của bạn e mang từ bình định về , mắt lồi như mắt chó fox, đi mất một mắt rùi hì hì ! 
Gọi là tía fox,toàn chơi 3 hồ một thôi, xong vẫn đuổi mái ầm ầm , mặc dù đầu sưng to như cái xuyến !  Tội nghiệp em nó mỗi lần đánh, thắng thì có thắng , nhưng về nhà , mặt mày sưng húp , thương quá! Cho nghỉ hưu rùi bác ạ.
Quay lên trên
kevuongsaodo Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Nhắc 1 lần vì viết bài không dấu

Gia nhập: 28/05/2011
Khu vực: hải dương
Điểm: 264
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn kevuongsaodo Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/01/2013 lúc 11:22am
Big hugBig grinnhìn con gà mà đoán được đòn lối thì quả là cao của cao thủ khong một ai dám bảo nhin gà là đoán được lối và sở trường của con gà còn tất nhiên đoán 100 con thì may ra được 1 con mà chi được 30%-40% đã là cao rùi chúc bạn thành côngBig hugBig hugBig hugBig hugBig hugBig hugBig hugBig hugBig hugBig hug
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  <1 23456 7>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.297 giây.