Quê mùa

Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Gia nhập: 13/09/2008
Khu vực: Hà Nội
Tình trạng: Offline
Điểm: 5223
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (2) Lượt cám ơn(2)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Quê mùa
    Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 10:18am
Đến tận bây giờ vẫn không hiểu tại sao dòng đời lại đưa đẩy tôi thành người như thế này, chắc hẳn không giống như những ước mơ ngây ngô hồi bé của tôi. Cũng chẳng hiểu tại sao tôi lại có thể sống được đến tận bây giờ trong khi tôi được sinh ra với nhiều khiếm khuyết và lớn lên cùng với các hành động ngu xuẩn của mình. Âu nó cũng là cái số, không biết thế nào mà nói trước cả.
Tôi chào đời khi mẹ tôi mang thai tôi chưa đầy 7 tháng. Khi sinh ra tôi, ngay cả mẹ tôi cũng không thể tin rằng tôi có thể sống được, đừng nói đến ước mơ con mình khỏe mạnh. Thời đó còn khổ lắm, không được chăm sóc y tế tốt như bây giờ, do vậy, dù có thương con nhưng mẹ tôi cũng chỉ biết cuốn tôi vào chiếc tã chéo rồi buộc ngang bụng để ủ ấm cho tôi, giống như cách mà y học hiện đại bây giờ gọi là liệu pháp Kangaroo gì đó để nuôi trẻ sinh thiếu tháng. Tôi được kể lại rằng, lúc sinh ra tôi nhỏ lắm, chẳng biết là bao nhiêu kg nhưng chắc chắn là nhỏ tới mức dù đã được cuốn tã nhưng vẫn nằm lọt khe giường của Trạm xá. Để cho tôi được bú sữa, mẹ tôi phải vắt sữa ra cốc rồi dùng xi-lanh để hút sữa rồi nhỏ cho tôi từng giọt. Khi sinh ra, đầu tôi như cái thông phong đèn còn chân tay thì như xe điếu. Sáu tháng sau khi sinh, không ai có thể nghĩ rằng tôi sẽ sống được, kể cả mẹ tôi. Ơn giời, cùn với sự chăm sóc và hy vọng đến tột cùng của mẹ, tôi không những đã sống được mà còn sống khỏe.
Rồi nhưng năm tháng quặt quẹo cũng qua dần, tôi đã lớn lên một chút và có thể sống hòa đồng với chúng bạn chốn làng quê nghèo ấy. So với chúng bạn lúc ấy, tôi thực sự ngây thơ. Do đói khổ nên mọi mơ ước của tôi lúc ấy chỉ dừng lại ở lương thực và thực phẩm. Khác với chúng bạn, đứa thì mơ thành phi công, đứa ước thành chú công nhân lái máy cầy, đứa lại mơ thành cô giáo còn tôi thì mơ được làm nghề thổi kèn đám ma chỉ vì được ăn xôi gà. Lớn lên cùng tôi là các trò chơi dân gian như đánh khăng, đánh đáo, ống phốc (súng đốp), bắn bi, súng cao su, súng diêm cùng các con vật nuôi nơi thôn quê như trâu, bò, chó, gà...vì thế, tôi không biết sau lũy tre làng người ta sống ra sao, có những trò chơi gì khác. 
Năm ấy, chắc tôi tầm  6 tuổi gì đó, được bố cho ra Hà Nội chơi một tuần nhân dịp nghỉ hè. Lúc đó tôi thích nhất là được bố cho ăn phở, thứ mà ở quê tôi có mơ cũng không thấy. Nói là ra Hà Nội chơi nhưng thực tế là bị nhốt ở trong phòng tập thể ngăn đôi tầm 10 m2 vì bố tôi còn bận đi dạy học. Trong con mắt thằng trẻ con quê mùa như tôi, mọi thứ đều rất mới lạ. Ở quê tôi chỉ có đèn dầu, chẳng biết điện đóm nó thế nào cả, vì thế khi thấy cái bóng đèn sợi đốt cháy sáng cũng khiên tôi tò mò. Nằm ngửa cổ nhìn lên trần nhà ngắm bóng đèn, tôi chợt có ý nghĩ là sẽ làm cái gì đó sáng như bóng đèn. Thế rồi, tôi quyết định biến chùm chìa khóa trên bàn thành bóng đèn bằng cách cắm 2 chìa khóa trong 1 chùm vào ổ cắm điện để xem nó có sáng như bóng đèn hay không. Theo suy nghĩ logic đó, tôi căm trước 1 chìa vào 1 lỗ. Bình an vô sự. Tiếp tục, tôi cắm chìa thứ 2 vào lỗ còn lại. Một tiếng nổ như pháo phát ra, lửa bắn như hoa trước mắt rồi phòng tối thui kiến tôi són đái ra chiếc quần đùi bố tôi mới mua cho. Từ đó cho đến hết 1 tuần ở Hà Nội, hôm nào trước khi đi làm, bố tôi cũng lừa lừa rút cầu chì ngoài hành lang để tôi có muốn nghịch dại cũng không còn cơ hội. Ngày đó, cứ chiều đến là tôi cùng bố và các chú trong xóm lại đợi nhau đi ăn cơm nhà bếp, thấy thật vui dù thức ăn nhà bếp chẳng có gì đáng kể. 
Một lần, trong lúc ngồi chơi cùng bố tôi và các chú, khi được hỏi bố đã đưa đi những đâu, đã được xem xiếc hay chưa, tôi bảo: Cháu không xem xiếc đâu. Các chú thấy lạ nên hỏi lại: Sao cháu không thích xem xiếc? Tôi nói: Cháu sợ con xiếc nó cắn. Nói đến đó, tất cả đều bò ra cười mà tôi chẳng hiểu vì sao họ cười nữa. Mãi sau này, khi tôi lớn thêm chút nữa, tôi mới biết xiếc là cái gì. Thì ra lúc ấy quê thật, tôi cứ nghĩ rằng xiếc là 1 con gì đó, đại loại giống như trâu bò hay chó lợn gì đó mà tôi thương thấy ở quê. Số là hồi ở quê, chiều nào tôi cũng ra đầu làng xem trâu đánh nhau, ngày nào cũng dẫn chó đi huých cho chúng cắn nhau, vì thế, tôi nghĩ đi xem xiếc giống như đi xem trâu đánh nhau, xem chó cắn nhau, chẳng có gì là thú vị mà lại còn nguy hiểm.
Tôi là thế đấy! Một thằng nhà quê, không hơn cũng không kém!
CK
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Gia nhập: 18/07/2010
Khu vực: HL-TB-HN
Điểm: 5256
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 10:26am
trước ai chả thể hả bác.nhà ko có điều kiện thì biết gì đâu.
trước e cũng tý thì ko đc ra đời.I dont want to see.trước e cũng có thằng a hơn 1 tuổi.bỏ nó đi thì có mình.nên nhiều lúc nghĩ nó hi sinh để mình tồn tại.tý thì mình cũng bị bỏ.may là giữ lại.nên h cũng phải yêu cái cs này Big grin

Người sửa: TíaĐấmDK - 19/10/2012 lúc 10:35am
Sống vì chữ tín nghĩa
Quay lên trên
Cóc Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 11/05/2010
Khu vực: Tương lai
Điểm: 6762
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Cóc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 10:33am
Em yêu người nhà quê !
Quay lên trên
Nhanam-bacgiang Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 17/08/2011
Khu vực: tân yên- BG
Điểm: 3862
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Nhanam-bacgiang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 11:09am
cái này người ta gọi là tự truyện này.
ngày xưa bác cả tồ nhể, nhưng cái chi tiết bác cắm 2 chiếc chìa khóa vào ổ điện đã nói lên tính cách của con người bác.dám nghĩ dám làm, vn phải có nhiều người thế này mí mau phát triển được!.
Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 11:24am
Ban đầu được viết bởi Nhanam-bacgiang Nhanam-bacgiang viết:

cái này người ta gọi là tự truyện này.
ngày xưa bác cả tồ nhể, nhưng cái chi tiết bác cắm 2 chiếc chìa khóa vào ổ điện đã nói lên tính cách của con người bác.dám nghĩ dám làm, vn phải có nhiều người thế này mí mau phát triển được!.
Ông già mình sợ mất mật luôn. Thương cho những người làm cha mẹ!
Quay lên trên
TIAQUY Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 14/07/2012
Khu vực: Miền Bắc
Điểm: 412
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TIAQUY Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:05pm
Trong bộ chính trị toàn các ông xuất phát từ tầng lớp vô sản ở quê Big grin

Quay lên trên
TIAQUY Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TIAQUY Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:14pm
Thấy các cụ đồn: gặp đại nạn không sao tất có phúc về sauBig grin
cái anh chàng nhìn lãng tử ôm guita trên clip là bác Cả ??

Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:17pm

Ban đầu được viết bởi TIAQUY TIAQUY viết:

Ý Quỷ hỏi là cậu trong clip trên? Chắc chắn không phải rồi! Mềnh cục mich, quê mùa nên không biết đàn ca sáo nhị gì sất. Cậu đó là nhân viên của C.ty mình, hôm nay ra gảy đàn hát phục vụ chị em nhân dịp 20/10. :))

Người sửa: CaKhoai - 19/10/2012 lúc 12:18pm
Quay lên trên
Cóc Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 11/05/2010
Khu vực: Tương lai
Điểm: 6762
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Cóc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:20pm
Bác cả nhìn lãng tử hơn, to cao hơn. Bác TIAQUY cứ tưởng tượng gấu bắc cực zư lào thì bác cả zư thế Laughing
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:31pm
Ban đầu được viết bởi CaKhoai CaKhoai viết:

Ý Quỷ hỏi là cậu trong clip trên? Chắc chắn không phải rồi! Mềnh cục mich, quê mùa nên không biết đàn ca sáo nhị gì sất. Cậu đó là nhân viên của C.ty mình, hôm nay ra gảy đàn hát phục vụ chị em nhân dịp 20/10. :))
bác cả có nghe thấy tên nào tên là Đặng THanh Định ko ạ
Sống vì chữ tín nghĩa
Quay lên trên
haigachoi Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/04/2012
Khu vực: hanoi
Điểm: 1121
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn haigachoi Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:46pm
nghe bố cháu kể lúc 1 tuổi cháu bị tiêu chảy gần chết
nằm viện e và tưởng chết tại đó
Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:55pm
Ban đầu được viết bởi Tổng Cóc Tổng Cóc viết:

Bác cả nhìn lãng tử hơn, to cao hơn. Bác TIAQUY cứ tưởng tượng gấu bắc cực zư lào thì bác cả zư thế Laughing
Vâng! Tôi đẹp, anh xấu, không phải bôi bác nhau. :))
Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:57pm
Ban đầu được viết bởi TíaĐấmDK TíaĐấmDK viết:

Mình không biết. :) Đồng chí này nợ tiền chú à? Nếu không nhầm thì mặt băm bổ như bãi tha ma, đúng không? Trước làm phần mềm thì phải.
Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 12:58pm
Ban đầu được viết bởi haigachoi haigachoi viết:

nghe bố cháu kể lúc 1 tuổi cháu bị tiêu chảy gần chết
nằm viện e và tưởng chết tại đó
Chắc bây giờ hỏng hết phanh rồi nhỉ? :D May mà không chết, không tihf bây giờ diễn đàn giảm đi 1 thành viên tích cực. :))
Quay lên trên
TIAQUY Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TIAQUY Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:03pm

Có vẻ có nét tương đồng với nhân vật này:

Trương Phi thường được gọi là Dực Đức, người Trác Quận là danh tướng nhà Thục Hán thời Tam Quốc. Ông sinh trưởng trong một gia đình nghèo, làm nghề bán rượu, thân hình to lớn, dung mạo oai phong, lưng Gấu,râu Hùm được học hành cả võ nghệ lẫn sách vở. Trương Phi viết chữ rất đẹp và là một họa sĩ, ông có sở trường vẽ tranh mỹ nhânBig grin

Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn CaKhoai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:10pm

Trương Phi thường được gọi là Dực Đức, người Trác Quận là danh tướng nhà Thục Hán thời Tam Quốc. Ông sinh trưởng trong một gia đình nghèo, làm nghề bán rượu, thân hình to lớn, dung mạo oai phong, lưng Gấu,râu Hùm được học hành cả võ nghệ lẫn sách vở. Trương Phi viết chữ rất đẹp và là một họa sĩ, ông có sở trường vẽ tranh mỹ nhânBig grin

Theo như miêu tả của La Quán Trung thì Trương Phi là kẻ hữu dùng vô mưu, không phải là thư pháp gia hay gì gì đó đâu! :))
Quay lên trên
TIAQUY Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn TIAQUY Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:13pm

Theo như miêu tả của La Quán Trung thì Trương Phi là kẻ hữu dùng vô mưu, không phải là thư pháp gia hay gì gì đó đâu! :))
Dạ vâng ,đấy là tiểu thuyết tác giả xây dựng mẫu hình tượng nhân vật vậy thôi ,sách chính sử thực tế thì Trương Phi là người giỏi cả văn lẫn võ , tửu lượng thì xem chừng cũng ngang cơ với bác CảBig grin

Người sửa: TIAQUY - 19/10/2012 lúc 1:19pm
Quay lên trên
tamtaiphudiabg Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 02/08/2012
Khu vực: bac giang
Điểm: 750
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tamtaiphudiabg Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:14pm
ông Cù Trọng Xoay lâu lắm mới thấy cái mẹt
ngồi đọc tự sự của Bác Cả, nghĩ lại thời thơ ấu (e cũng quê 1 cục) mà rợn tóc gáy
cái hồi Italya 90 , ngày đó ít có TV chỉ có mấy cái TV đen trắng, ở quê phải bán 2 con bò với cả tấn lạc mới mua được nên quý lắm, cả làng e có mỗi 2 cái người đam mê bóng đá thì nhiều mà 2 cái nhà ấy nó lại không mở cho mà xem vì ngày ấy chạy TV bằng bình acquy hết diện phải lên tận thị trấn sạc bình. tức wa e với mấy thằng nối khố rủ nhau ăn cắp trứng ngâm vào trường nước tiểu khoảng 5 ngày đến hôm đá trận tứ kết thứ 1 mang đạn vào nhằm giữa sận 2 cái nhà ấy mà bắn. giờ nghĩ lại vẫn thấy dại.
Quay lên trên
Stephen Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 06/06/2012
Khu vực: Biên Hoà
Điểm: 972
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Stephen Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:18pm

bác Chiến làm cùng Dũng đê tiện (Cù Trọng Xoay) hả. Đinh Tiến Dũng này haì phết chém gió xoay sở thì vô đôí ,mâý đưá em cuả em suốt ngày vô FB cuả anh ta like rôì bình loạn Big grin
Quay lên trên
Tíadế Xem...
Q.lý chuyên mục
Q.lý chuyên mục
Hình đại diện
Đồ Tể GĐVN

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tíadế Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/10/2012 lúc 1:50pm

Ban đầu được viết bởi TíaĐấmDK TíaĐấmDK viết:

Mình không biết. :) Đồng chí này nợ tiền chú à? Nếu không nhầm thì mặt băm bổ như bãi tha ma, đúng không? Trước làm phần mềm thì phải.
chính xác trước nó là thằng bạn thân e.nhưng nói lại bảo nói xấu.nó sống thực dụng quá.ai cũng có thể lợi dụng và có thể làm thân đc.nó thay đổi sau 3 năm gần đây.chán bảo nó nhưng nó ko nghe nên h chỉ là bạn bè bt.
Sống vì chữ tín nghĩa
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.141 giây.