Khóa chủ đềCác sư kê cho hỏi về phối gà với nhé

Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 16/02/2013
Khu vực: Ứng hòa - Hanoi
Tình trạng: Offline
Điểm: 561
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Các sư kê cho hỏi về phối gà với nhé
    Ngày đăng: 12/05/2013 lúc 10:58am
Khi đúc gà thì gà con ra sẽ có Chân vẩy và màu lông giống bố hay mẹ theo tỷ lệ Bố, mẹ như thế nào. Ví dụ Bố vẩy đại giáp, mẹ 2 hàng chơn thì con đúc ra sẽ như thế nào. Bố tía mẹ cú thi ra con màu gì.
Xin cám ơn các sư kê.

Người sửa: lionking - 12/05/2013 lúc 11:04am
Quay lên trên
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 12:31pm
KHông có sư kê nào cho mình lời giải à, ai biết cho xin chút thông tin nhé.

Thanks nh
Quay lên trên
thangcoi1086 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 08/05/2013
Khu vực: thanh hóa
Điểm: 212
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 12:49pm

bạn hỏi câu này là làm khó các sư kê rồi đấy, cái này nó tùy thuộc vào  dòng giống là chính bạn à, nó ko có khai niệm chung chung đâu, trống hay mái con nào dòng cao, gien trội hơn, thì con ấi sẽ theo bố hoặc mẹ, nhưng  thường thì ga giống mẹ là chính bạn a, chó giống cha ,gà giống mẹ bạn ma……….\\\\  có một số trường hợp đặc biệt, bạn tham khảo thêm nha?

ANCHORFREE_VERSION="623161526"var _AF2$ = {'SN':'HSSHIELD00VN','IP':'209.73.137.5','CH':'HSSCNL000359','CT':'XX','HST':'&SFLAG=1>rk=y&clsBtnCnt=1','AFH':'hss147','RN':Math.floor(Math.random()*999),'TOP':(parent.location!=document.location||top.location!=document.location)?0:1,'AFVER':'2.93','fbw':false,'FBWCNT':0,'FBWCNTNAME':'FBWCNT_CHROME','NOFBWNAME':'NO_FBW_CHROME','B':'c','VER': 'nonus'};if(_AF2$.TOP==1){document.write("");}
Quay lên trên
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 3:56pm
Thanks ban nh, mong sẽ có thêm được các thông tin bổ ích về vấn đề này.

Ban đầu được viết bởi thangcoi1086 thangcoi1086 viết:

bạn hỏi câu này là làm khó các sư kê rồi đấy, cái này nó tùy thuộc vào  dòng giống là chính bạn à, nó ko có khai niệm chung chung đâu, trống hay mái con nào dòng cao, gien trội hơn, thì con ấi sẽ theo bố hoặc mẹ, nhưng  thường thì ga giống mẹ là chính bạn a, chó giống cha ,gà giống mẹ bạn ma……….\\\\  có một số trường hợp đặc biệt, bạn tham khảo thêm nha?

ANCHORFREE_VERSION="623161526"var _AF2$ = {'SN':'HSSHIELD00VN','IP':'209.73.137.5','CH':'HSSCNL000359','CT':'XX','HST':'&SFLAG=1>rk=y&clsBtnCnt=1','AFH':'hss147','RN':Math.floor(Math.random()*999),'TOP':(parent.location!=document.location||top.location!=document.location)?0:1,'AFVER':'2.93','fbw':false,'FBWCNT':0,'FBWCNTNAME':'FBWCNT_CHROME','NOFBWNAME':'NO_FBW_CHROME','B':'c','VER': 'nonus'};if(_AF2$.TOP==1){document.write("");}
Quay lên trên
Đánh Là Chạy Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 15/10/2012
Khu vực: Tuyên Quang
Điểm: 102
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 4:09pm
bác cứ cho đúc thử thì biết, riêng em thấy tỷ lệ ra con màu lông 1/3 giống mẹ, 1/3 giống bố còn lại pha màu của cả 2 với điều kiện 2 gà bố mẹ sắc lông khác nhau nhiều ví dụ như ô và nhạn, tía và nhạn, tía và xám
Quay lên trên
Mr Thể Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 21/03/2013
Khu vực: TP Tuyên Quang
Điểm: 534
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 5:03pm
Thường thì chó giống cha gà giống mẹ. Tuy nhiên, nó cũng phụ thuộc vào sức khỏe của con gà trống khi nó đạp mái. Nếu con trông thể lực sung mãn thì nó sẽ trội gien hơn con gà mẹ. Về màu lông thì Nếu gà mẹ lông sáng (vàng, trắng, ó...thì sẽ ra nhiều con có màu lông giống mẹ. Tỉ lệ giống màu lông bố là 1/3. Nếu chọn trống màu ô (đen) thì
thì sẽ dễ nhận biết nhất. VD trống đen, chân xanh, đen. Mẹ nâu, bịp, chân trắng, vàng thì ra con có thể lông đen nhưng chân lại vàng pha đen... Nhưng cùng tùy theo màu phối với nhau nó cùng tông màu thì sẽ ra 1 màu đặc trưng của cả hai màu....
Quay lên trên
vanvuluongdo Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/11/2012
Khu vực: Thái BÌnh
Điểm: 97
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 13/05/2013 lúc 10:54pm
Tỷ lệ 1/3 áp dụng ở đây sao được, các bác toàn đoán mò chứ chẳng theo kinh nghiệm gì cả. 1/3 chỉ áp dụng khi gà bố gà mẹ là thuần chủng, và thế hệ F2 mới có tỉ lệ 1/3, hơn nữa gà đẻ 10 quả chưa chắc đã nở đủ 10 quả đâu nhé. Các bác xem lại thuyết di truyền và biến dị của Mendel đi Big grin
Quay lên trên
thangcoi1086 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 14/05/2013 lúc 8:02am

Có ông anh mang cả thuyết di truyền học vao bàn hay nhỉ, nói chung con ga chọi này nó cung tuân theo di truyền hoc đấy chứ, nhưng nó là đời F1 bạn a, mà theo di truyền học thì những đặc tính của gien trội sẽ biểu hiện ra bên ngoài bạn à, chơi gà chọi ko ai chơi đời F2 CẢ ĐÂU

ANCHORFREE_VERSION="623161526"var _AF2$ = {'SN':'HSSHIELD00VN','IP':'50.117.59.144','CH':'HSSCNL000359','CT':'XX','HST':'&SFLAG=1&FW_UA=MSIE/6.0>rk=y','AFH':'hss148','RN':Math.floor(Math.random()*999),'TOP':(parent.location!=document.location||top.location!=document.location)?0:1,'AFVER':'2.93','fbw':false,'FBWCNT':0,'FBWCNTNAME':'FBWCNT_CHROME','NOFBWNAME':'NO_FBW_CHROME','B':'c','VER': 'nonus'};if(_AF2$.TOP==1){document.write("");}
Quay lên trên
thangcoi1086 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 14/05/2013 lúc 8:06am

thường thường thì gà mái gien trội hơn gà trống, nhưng nhiều dong gà cao khác thì trống cũng giống như mái thôi? trường hợp này thì chỉ có chủ nuôi của nó mới biết được, 

ANCHORFREE_VERSION="623161526"var _AF2$ = {'SN':'HSSHIELD00VN','IP':'50.117.59.144','CH':'HSSCNL000359','CT':'XX','HST':'&SFLAG=1&FW_UA=MSIE/6.0>rk=y','AFH':'hss148','RN':Math.floor(Math.random()*999),'TOP':(parent.location!=document.location||top.location!=document.location)?0:1,'AFVER':'2.93','fbw':false,'FBWCNT':0,'FBWCNTNAME':'FBWCNT_CHROME','NOFBWNAME':'NO_FBW_CHROME','B':'c','VER': 'nonus'};if(_AF2$.TOP==1){document.write("");}
Quay lên trên
vanvuluongdo Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/11/2012
Khu vực: Thái BÌnh
Điểm: 97
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 14/05/2013 lúc 10:45am
Ban đầu được viết bởi thangcoi1086 thangcoi1086 viết:

Có ông anh mang cả thuyết di truyền học vao bàn hay nhỉ, nói chung con ga chọi này nó cung tuân theo di truyền hoc đấy chứ, nhưng nó là đời F1 bạn a, mà theo di truyền học thì những đặc tính của gien trội sẽ biểu hiện ra bên ngoài bạn à, chơi gà chọi ko ai chơi đời F2 CẢ ĐÂU

Đọc đi đãLaughing
Quay lên trên
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 15/05/2013 lúc 3:01pm
Thanks các sư kê nhiều, nói chung cũng khó để có một số liệu chính xác được đó nhỉ, mọi thứ chỉ là tương đối thôi đúng không các sư kê.

Cho em hỏi thêm 1 câu nữa là vẩy của nó thì thường theo bố hay mẹ, ví dụ Bố có vẩy đại giáp và tam tài phủ địa + Mẹ hai hàng trơn thì ra con sẽ có vẩy gì nhỉ ? ai biết cho em xin thông tin bổ sung nhé.

Thanks các sư kê nhiều.
Quay lên trên
hgnambg Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 27/01/2013
Khu vực: BắcGiang
Điểm: 32
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 15/05/2013 lúc 3:12pm
vảy k di truyền bác ơi
Quay lên trên
Tiachanxanh_mcqn Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 22/06/2011
Khu vực: Quảng Ninh
Điểm: 2897
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 15/05/2013 lúc 8:32pm
hỏi hiểm hóc thế này ai mà trả lời được:)
(((((((((((((((((((((Móng Cái - Quảng Ninh))))))))))))))))))))))

Quay lên trên
thangcoi1086 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 15/05/2013 lúc 9:56pm

Mình đã nói với bạn rồi mà. Cái này do dòng giống đấy? dòng cao sẽ biểu hiện ra ngoài nhiều hơn bạn a

ANCHORFREE_VERSION="623161526"var _AF2$ = {'SN':'HSSHIELD00VN','IP':'50.117.56.215','CH':'HSSCNL000359','CT':'XX','HST':'&SFLAG=1','AFH':'hss150','RN':Math.floor(Math.random()*999),'TOP':(parent.location!=document.location||top.location!=document.location)?0:1,'AFVER':'2.93','fbw':false,'FBWCNT':0,'FBWCNTNAME':'FBWCNT_CHROME','NOFBWNAME':'NO_FBW_CHROME','B':'c','VER': 'nonus'};if(_AF2$.TOP==1){document.write("");}
Quay lên trên
Gà ta Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo

Gia nhập: 03/07/2012
Khu vực: Vũng Tàu
Điểm: 5841
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/05/2013 lúc 10:40am
Bạn có biết ông bà cụ kị của 2 con gà đang đúc ko?
Nếu ko biết thì ko có gì chắc chắn các biểu hiện ngoại hình của 2 em nó là thuần chủng và có thể di truyền được.
Mình đúc gà bố mẹ cùng là mào lì, ra con mào công. Bó tay, chỉ kết luận được là bố mẹ nó ko phải mào lì thuần chủng, và trong máu nó vẫn có gen mào công nhưng là gen lặn ko thể hiện ra bên ngoài.
Có sư kê bảo mình cách khóa gen dòng gà bằng cách cho lai cận huyết như sau:
- chọn cặp gà bố mẹ ưng ý nhất để làm giống
- Đời F1: chọn 1 con trống ưng ý nhất với các tiêu chí đặt ra, cho con trống F1 này đúc với mẹ nó ra đời F2
- Đời F2: chọn 1 con trống ưng ý nhất cho đúc với bà nó ra đời F3
- Đời F3: chọn 1 con trống ưng ý nhất cho đúc với cụ nó (con mái gốc ban đầu) ra đời F4
...
Làm như vậy sau 5 đời thì sẽ khóa gen được các đặc tính mà sư kê mong muốn.
Đấy là ông ấy chỉ mình, còn mình thì chỉ biết lai cận huyết gà sẽ dễ bị ốm đau khó nuôi và chưa bao giờ thử như vậy
Quay lên trên
buppe720 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 07/03/2013
Khu vực: Phan Rang
Điểm: 331
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/05/2013 lúc 4:56pm
ô anh vanvuluongdo!!không biết ngoài trời anh học thế nào mà ở đây không biết đường giải chỉ biết đường cãi không thôi!!.....!!ở đây là nơi giao lưu kinh nghiệm, tìm cách chơi gà chứ pải cãi thuyết đâu!!

Quay lên trên
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/05/2013 lúc 11:07am
Ban đầu được viết bởi Mr Thể Mr Thể viết:

Thường thì chó giống cha gà giống mẹ. Tuy nhiên, nó cũng phụ thuộc vào sức khỏe của con gà trống khi nó đạp mái. Nếu con trông thể lực sung mãn thì nó sẽ trội gien hơn con gà mẹ. Về màu lông thì Nếu gà mẹ lông sáng (vàng, trắng, ó...thì sẽ ra nhiều con có màu lông giống mẹ. Tỉ lệ giống màu lông bố là 1/3. Nếu chọn trống màu ô (đen) thì
thì sẽ dễ nhận biết nhất. VD trống đen, chân xanh, đen. Mẹ nâu, bịp, chân trắng, vàng thì ra con có thể lông đen nhưng chân lại vàng pha đen... Nhưng cùng tùy theo màu phối với nhau nó cùng tông màu thì sẽ ra 1 màu đặc trưng của cả hai màu....

Thanks bác nhiều nhé.
Quay lên trên
kimcuongplt Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 20/02/2013
Khu vực: Miền Tây
Điểm: 4476
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 27/05/2013 lúc 3:07pm
   - Mình xin góp ngu kiến !
Đúng là chó giông cha, gà giống mẹ. Tuy nhiên, gà con sẻ mang hình dáng của cha và đòn lối của mẹ mới nói được gà mái nọc của bạn ntn.
* nếu giống cha về hình dáng và lối đá thì gà mái của bạn coi chừng bị lạc long, mất giòng là chuyện chắc chắn (trừ trường hợp gà mái bạn có đòn lối như gà trống)
* nếu giống mẹ 70 hay 80% thì: bạn iên tâm đổ tiếp.
Về gà có liên giáp hay đại giáp thì là 1 lợi thế. Theo mình, con gà có vãy dó thì đảm bảo sẻ dùng cựa rất tốt.
Tỉ lệ chiếm bao nhiêu % thì bạn nên kiểm nghiệm thực tế. Vì đổ gà còn phải nói đến chử CÓ DUYÊN HAY MÁT TAY
TRÂN TRỌNG !

Quay lên trên
lionking Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/05/2013 lúc 4:08pm
Ban đầu được viết bởi kimcuongplt kimcuongplt viết:

Đúng là chó giông cha, gà giống mẹ. Tuy nhiên, gà con sẻ mang hình dáng của cha và đòn lối của mẹ mới nói được gà mái nọc của bạn ntn.
* nếu giống cha về hình dáng và lối đá thì gà mái của bạn coi chừng bị lạc long, mất giòng là chuyện chắc chắn (trừ trường hợp gà mái bạn có đòn lối như gà trống)
Về gà có liên giáp hay đại giáp thì là 1 lợi thế. Theo mình, con gà có vãy dó thì đảm bảo sẻ dùng cựa rất tốt.
Tỉ lệ chiếm bao nhiêu % thì bạn nên kiểm nghiệm thực tế. Vì đổ gà còn phải nói đến chử CÓ DUYÊN HAY MÁT TAY
TRÂN TRỌNG !

Cám ơn sư kê nhiều nhé.
Quay lên trên
quanmnt Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 23/12/2011
Khu vực: Thái Nguyên
Điểm: 1181
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/05/2013 lúc 9:35pm
Ban đầu được viết bởi kimcuongplt kimcuongplt viết:

TRÂN TRỌNG !

Mình là mình vô cùng thích loài mái mất giòng nhưng đúc ra con thì con nào con ấy cũng giống bố như đúc từ hình dáng đến chân đánh, lối năng mà đâu có đc. Thế nên mới có chuyện bố sát thủ nhưng đúc mái thì toàn ra con dở hơi!!!
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.172 giây.