Cách cắt tai - tích an toàn

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Tình trạng: Offline
Điểm: 7245
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Cách cắt tai - tích an toàn
    Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 5:53pm
Vấn đề này dành cho bạn nào cắt tai tích gà lần đầu thôi nhé...Các bác nào đã chơi 2-3con gà trở lên rồi thì là chuyện nhỏ...Winking

Tóm lại thế này: Dụng cụ gồm kéo sắc nhất là phần mũi kéo, kim chỉ và thuốc mỡ tra mắt tertacelin và 1 cái giẻ khô sạch.
- Nếu vần cho nó khoảng 15 phút trở len thì dễ làm hơn, còn nếu đang mọc lông thì đừng vần, làm luôn cũng đc, khi cắt tai tích cho nó nên nhờ 1 người nữa ngồi ghế đôn 1 tay vòng qua ôm cả người con gà, ngón trỏ và cái tay kia nắm chặt mỏ, những ngón còn lại hơn nâng cần nó lên cho dễ cắt. Hai đùi kẹp vững lấy 2 chân gà nhé. 
- Kéo cái tai nó lên nhè nhẹ dùng mũi kéo cắt tách cái phần tai nó phồng lên so với chiều cao của da cổ gà, sau đó các bấm mũi kéo tách dần cái lớp da - tai bám vào lớp mô trên cổ gà nhé, cắt hết phần da thừa ấy là xong.

***Chỉ lưu ý rằng các bạn làm thật khéo nhằm bóc cái lớp da cùng với biểu bì ở trên cùng ra, chứ đừng phạm vào phần dưới.
Để dễ hình dung nhất bạn thấy giống ngta lọc cái bì lợn ra khỏi lớp mỡ của nó ấy. Tại sao mình nhấn mạnh điều này vì thấy nhiều cụ làm nhiều con nhưng ẩu làm sâu quá nó lâu liền sẹo và vết sẹo rất xấu mất cả cái oai của con gà. Hoặc là nghe từ cắt với kéo tai gà là làm luôn như vậy, nhưng chính xác là bóc tách lạng bớt cái phần da thừa phồng lên của con gà đó thôi.

- Cuối cùng các bạn khâu lại cách nhau khoảng 1cm 1 mũi cắt chỉ lại khâu mũi 2-3-4-5...vv. 
- Còn cái tích thì cắt lượn theo đường cong cần cổ dưới con gà cho nó thẩm mỹ là chính là xong...con ong luôn, k cần máy vá gì nhé...
- Rồi bôi thuốc mỡ phủ lên cho da nó mềm nhanh khỏi...Đảo con gà lại làm nốt bên kia nhé.

- Khoảng 3 ngày sẹo liền, để 5 hôm cắt rút đầu chỉ ra 7 ngày vần lại được rồi nhưng nếu có thể thể thì để hẳn 2 tuần cho yên tâm...Nên khâu vết cắt cẩn thận đỡ áy náy sau này nhé...

Thực ra nhiều người viết hướng dẫn và cả video nhưng nhiều người chưa bao giờ nhìn thấy ai làm chuẩn thì rất khó hình dung ra...Ngay cả người viết bài này...Nên dòng chữ xanh mình nhấn mạnh mỗi chỗ ấy thôi.
Tóm lại: Phần này chỉ dành cho ae mới chơi, chưa nhìn thấy ai làm thì tham khảo thôi ạ...

Chúc các bạn thành công...Big grin

Người sửa: @nh Vũ - 22/07/2014 lúc 6:08pm
Quay lên trên
gabienhoa Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 27/04/2013
Khu vực: phia nam
Điểm: 831
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gabienhoa Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 8:53pm
5 đến 7 ngày vần là quá sức ẩu bạn à
Quay lên trên
dung yeu giang Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 08/09/2013
Khu vực: hungyen
Điểm: 87
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn dung yeu giang Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 9:09pm
một mình cũng cắt được đâu phải nhiều ng
Quay lên trên
đinh tuyên Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 27/12/2012
Khu vực: thái nguyên
Điểm: 1422
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn đinh tuyên Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 10:04pm
mình toàn xoẹt =]] .chả phải khâu vá. 3tuần cko nghỉ ngơi đi 1kì hơi , tới kì tiếp là okê . 
Quay lên trên
hunght Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 12/11/2012
Khu vực: VũThư_TháiBình
Điểm: 7658
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn hunght Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 10:11pm
mình cứ dao lam chiến xong kệ nó xoa cho chút tro bếp là ok,cầm máu luon
     Hoàng Trọng Hùng
        0347554169
Mình là 1 người mới chơi gà
Nếu mình có nói gì làm bạn không vui thì mong bạn bỏ qua cho, vì cá nhân mình còn gà lắm, và mình có ý tốt thôi
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 10:12pm
Ban đầu được viết bởi gabienhoa gabienhoa viết:

Ừ có con liền sớm thì đc còn nên để 2 tuần....
Bạn đọc bài cũng hơi ẩu đấy...Happy
Quay lên trên
gabienhoa Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 27/04/2013
Khu vực: phia nam
Điểm: 831
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn gabienhoa Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 22/07/2014 lúc 10:58pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

gà cắt taj tích 1thág vần vẫn hở như thườg đó bạn à..2tuần đj hơj nhẹ thj đc.thân
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 23/07/2014 lúc 12:53pm

Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

gà cắt taj tích 1thág vần vẫn hở như thườg đó bạn à..2tuần đj hơj nhẹ thj đc.thân

Nhất trí là thế.

Nói tóm lại thế này: Hãy xem vết thương thế nào các bạn quyết định cho nó đi du đấu nhé chứ k nên căn cứ vào thời gian...
Mình đăng bài vì vừa xử lý xong 1 chú cẩn thận, có khâu & sát khuẩn cẩn thận nên 5 ngày đã liền rồi, bong hết vảy, sẹo đẹp còn nếu k khâu chắc chắn nó lâu hơn...Ai thích làm kiểu nào thì làm, thấy mâý ae post hình vết cắt toe toét nên phổ biến cho ae mới chơi làm tuy mất tgian tí nhưng ưu việt nhất....

Thank ae đã comment hữu ích...Big grin
Quay lên trên
Tia Chop Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện
(Tía khai vương)

Gia nhập: 24/07/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 19
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Tia Chop Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 5:36pm
1 mình cũng chiến đc cứ kéo sắc cắt làm nhiều nhát phần nào thừa nhô cao thì sẻo :D
Quay lên trên
GA_NOI_BINH_DINH Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 28/03/2011
Khu vực: Bình Định
Điểm: 1445
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn GA_NOI_BINH_DINH Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 6:30pm
Cái này mình vẫn thường cắt tích cho gà,nhưng 1 mình cắt nên ko quay clip dc cho anh em xem !
Quay lên trên
Vô Địch Sinh Đẻ Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 07/09/2013
Khu vực: Miền Trung
Điểm: 8880
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Vô Địch Sinh Đẻ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 6:38pm
nhanh liền như da chó, mình thiến dái nó còn mất 1 tuần mới liền lại đc đấy Batting eyelashes
Quay lên trên
Hai Lúa Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 09/01/2013
Khu vực: hue
Điểm: 375
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Hai Lúa Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 9:39pm
Đã có nhiều clip hướng dẫn căt tai tích cho gà rồi, kể cả cắt mồng.
 Theo mình trước khi cắt tai, bạn nên lấy tay xe tai gà thật nhiều để khi cắt ít chảy máu, chỉ lạn phần tai thừa bên ngoài tránh phạm vào phần mạng nhạng bên trong, chú ý phần mạch máu gần sát lỗ tai nếu cắt phạm vào đấy máu sẽ chảy rất nhiều đấy, cắt xong nhổ một ít lông tơ trong cánh cho vào vết thương, rồi để vậy không may vá gì cả, gà cắt tai xong may lại thì mau lành vết thương nhưng vần xổ rất dễ rách lại. 
Gà cắt tai xong một tuần sau không thể vần lại được vì vết thương chua lành. Khi nào thấy vết cắt liền khít đỏ da thì vần lại là hợp lý.

Người sửa: Hai Lúa - 24/07/2014 lúc 9:43pm
Quay lên trên
dinhchi Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 03/07/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 67
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn dinhchi Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 10:25pm
Ban đầu được viết bởi Hai Lúa Hai Lúa viết:

Theo mình trước khi cắt tai, bạn nên lấy tay xe tai gà thật nhiều để khi cắt ít chảy máu, chỉ lạn phần tai thừa bên ngoài tránh phạm vào phần mạng nhạng bên trong, chú ý phần mạch máu gần sát lỗ tai nếu cắt phạm vào đấy máu sẽ chảy rất nhiều đấy, cắt xong nhổ một ít lông tơ trong cánh cho vào vết thương, rồi để vậy không may vá gì cả, gà cắt tai xong may lại thì mau lành vết thương nhưng vần xổ rất dễ rách lại. 
Gà cắt tai xong một tuần sau không thể vần lại được vì vết thương chua lành. Khi nào thấy vết cắt liền khít đỏ da thì vần lại là hợp lý.
Vâng, e cũng đồng ý với ý kiến bổ sung này của bác Hai Lúa. Và nhắc đến cắt tai tích,e nhớ có lần thằng ku e e khoe có chú gà đá hay nó thích lắm. Chăm gà hơn chăm con nhỏ nhà nó thế nhưng khi cắt tích chả hiểu thế nào, kéo bén nó làm xoẹt cái đúng lúc con gà giụt xuống do giữ k chặt đầu thế là e kê giẫy tạch tạch rồi thăng thiên
Quay lên trên
thieptb Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 08/08/2012
Khu vực: thái bình
Điểm: 2716
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn thieptb Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 10:45pm
mình toàn cắt 1 mình cũng chẳng cần vần đòn,cứ gáy căng tai tíc dài là lôi ra cắt 

thiệptb
phone:0914614868
BDIV (12010005989533)
Quay lên trên
hunggada Xem...
Thanh niên
Thanh niên
Hình đại diện

Gia nhập: 04/06/2014
Khu vực: gia lai
Điểm: 4210
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn hunggada Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 24/07/2014 lúc 10:47pm
Ban đầu được viết bởi Hai Lúa Hai Lúa viết:

chuan?
Quay lên trên
yingjun71 Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 16/07/2012
Khu vực: Saigon
Điểm: 1581
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn yingjun71 Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/07/2014 lúc 4:22pm
Mình góp ý 1 chút, khi cắt tai tích nếu bạn nào chưa quen thì nên dùng kéo, loại kéo bấm cắt chỉ , như vậy an toàn hơn nhiều cho cả con gà và người cắt do với việc dùng lưỡi dao lam.
Thêm 1 ý nữa. Khi cắt tai tích, Mình thấy nhiều sư kê hay kẹp con gà bằng 1 tay ép vào bên đùi. Làm như vậy mình thấy giữ con gà không chặt. Mình học được từ Bs. Hương. Mình quấn con gà bằng 1 cái khăn lông lớn rồi kẹp chặt giữa 2 đùi, 2 đùi kẹp chặt 2 cánh của nó, rất an toàn và nhẹ nhàng.Big grin
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.172 giây.