Mái kết sắp toi

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Mr. TA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 05/10/2012
Khu vực: Điện Biên city
Tình trạng: Offline
Điểm: 739
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mr. TA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Mái kết sắp toi
    Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 10:43am
Các bác giúp e với. trc e có 1 con mái, tự dưng bỏ ăn và gày đi chỉ còn cái xác trong chục ngày rồi chết. bây giờ mới mượn đc con mái kết của ông anh về đc 2 tuần để về đúc, theo dõi đã lại biểu hiện như con mái hồi trc, thấy bỏ ăn và gày đi 2 3 lạng rồi. ra quán thuốc thú y thì ngta cho 5 gói thuốc liền: trị tiêu chảy, khô chân, toi gà, rumbo vs gói gì nữa ấy, kêu trộn vào cho ăn k khỏi thì chịu.........nó mà chết thì ăn nói ntn vs ông anh đây. các bác giúp e vs
Quay lên trên
NGUYENLUONG Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 04/07/2014
Khu vực: TP.HCM
Điểm: 1429
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn NGUYENLUONG Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 11:01am
trước hết hãy vệ sinh chuống trại thật kỹ và phun thuôc sát trùng. rồi mới đến điều trị, không được nữa thì phải nhập viện thôi!
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7237
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 11:32am
Bệnh Marek hoặc Robecor thì phải, 1 loại khô đét người, loại kia cũng thế nhưng uống nhiều nước và đều ăn kém hoặc bỏ ăn rồi chết...Bệnh do virut gây ra nên chỉ có tiêm phòng mới k nhiễm bệnh, bệnh lây qua nhiều nguồn, kể cả con khỏe vẫn có bệnh, khi gà đẻ hoặc ấp và đang mọc lông thì đề kháng kém đê chết nhất.

Không có thuốc đặc trị, chỉ có thuốc hỗ trợ và tăng đề kháng như thuốc điện giải, vitamin...và cầm tiêu chảy thôi, nếu uống kháng sinh quá liều càng mau chết...
Bạn nên kết hợp với vitaminC tổng hợp ngày 2 lần mỗi lần 1/8 viên bơm đầy diều cho nó, nếu chướng diều không tiêu thì phải xoa bóp và xúc rửa xả nó ra rồi mới cho uống thuốc mới + 1 viên cơm nóng = ngón tay+1 nhánh tỏi tía...
Vì sao lại phải cơm nóng vì gà thân nhiệt rất cao, mà bệnh này nó rút hết mỡ ở gan và cơ thể gà nên gà chịu lạnh rất kém. Thực tế bệnh marek là 1 loại đậu nhưng nó phát ở nội tạng con gà, khi giải phẫu thấy gan gà bầm đỏ, thâm hoặc kết mủ, ruột, tim, mề đều ảnh hưởng thế nên tiêu hóa kém, tham nhét cho ăn nhiều và bổ thì càng làm nó nhanh chết...

Cuối cùng con gì cũng không tránh khỏi số phận, bạn mang nó về bị lây bệnh đó, số nó còn hết là ở bạn nhé.
Chúc may mắn...Winking
Quay lên trên
ducnt Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 16/06/2010
Khu vực: BN - BG
Điểm: 2549
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 12:10pm
Cho gà ăn cơm, ăn ít, tiêu hết mới cho ăn, nếu có hiện tượng ko tiêu thì dừng, tìm cách moi/xả hết thức ăn trong diều ra và chỉ cho uống đường gluco thôi
Cho uống bù điện giải, men tiêu hóa, đường gluco.
Ra hiệu thuốc mua thuốc đi ỉa cho trẻ em, vỉ 10 viên con nhộng màu xanh (không rõ tên thuốc, thuốc của ngoại, ra hiệu thuốc người ta khác bán cho)
Nếu biết tiêm thì tiêm thếm steptomycin và penicilline nếu ko thì nhờ ai đó tiêm hộ
Tỉ lệ cứu được khá thấp và chủ yếu tùy thuộc vào sức khỏe con gà.
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 1:03pm
Ban đầu được viết bởi ducnt ducnt viết:

Cho gà ăn cơm, ăn ít, tiêu hết mới cho ăn, nếu có hiện tượng ko tiêu thì dừng, tìm cách moi/xả hết thức ăn trong diều ra và chỉ cho uống đường gluco thôi
Ra hiệu thuốc mua thuốc đi ỉa cho trẻ em, vỉ 10 viên con nhộng màu xanh (không rõ tên thuốc, thuốc của ngoại, ra hiệu thuốc người ta khác bán cho)
Nếu biết tiêm thì tiêm thếm steptomycin và penicilline nếu ko thì nhờ ai đó tiêm hộ

- Bạn tương 1 lúc đống kháng sinh thế này mà gan nó đang yếu vậy nó có thải loại độc tố đc k? hay là  chết vì thuốc trước chết bện đấy?

- Vì sao mình hay nhấn mạnh ae dùng C sủi....??? Vì nó đc hấp thu trực tiếp vào mao mạch nên dẫn thêm cả thuốc bệnh nhanh hiệu quả thế thôi...
Quay lên trên
Mr. TA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mr. TA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/07/2014 lúc 2:12pm
vâng, em cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiêm, và e đang rất cố gắng chữa cho nó mọi cách mà e biết. e chỉ chưa thử cách tiêm nữa thôi
Quay lên trên
ducnt Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 9:48am
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

- Bạn tương 1 lúc đống kháng sinh thế này mà gan nó đang yếu vậy nó có thải loại độc tố đc k? hay là  chết vì thuốc trước chết bện đấy?

- Vì sao mình hay nhấn mạnh ae dùng C sủi....??? Vì nó đc hấp thu trực tiếp vào mao mạch nên dẫn thêm cả thuốc bệnh nhanh hiệu quả thế thôi...
Bạn cứ yên tâm là tống vitamine vào ko chữa được đâu, giờ cũng cần để tăng sức khỏe nhưng với tình trạng hiện tại thì tim gan phèo phổi của con gà cũng hỏng gần hết rồi vì thế thuốc uống hầu như ko hấp thu đươc vài vì thếm mà không có tác dụng gì hết.
Mình đã chửa nhiều rồi và chỉ có tiêm kháng sinh, cho uống mấy thứ hỗ trợ và chữa đường tiêu hóa là có thể cứu được nó thôi
Quay lên trên
Mắt TRắng Mào Vương Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 25/03/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 166
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mắt TRắng Mào Vương Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 10:34am
Anh ra thú y mua thuốc " Pharamox G" 90k 1 gói về hòa nc sôi nguội bơm cho uống 3 lần 1 ngày. Đun gạo lay nc gạo loang cho uog. Pha C sui cho uog tăng cường đề kháng giải độc.
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 1:50pm
Nói chung chữa được hay không thì con gà ấy bỏ vì khi khỏi bệnh gan gà co lại bé xíu, gà mái 2 năm nuôi tốt đẻ trứng mới ra con tạm ổn, còn không là vẫn mang bệnh...con chết dần chết mòn, con nào sống đc thì lớn lên cái lườn vị vẹo dị dạng...

Nếu kháng sinh mà chữa khỏi thì các bác thú y đã không bó tay,vì tất cả kháng sinh đều vô nghĩa đối với virut, cònnó sống đc là vì:
Cầm đc tiêu chảy, chống mất nước, tăng cường các hoạt chất nội tiết tố để nó thải loại độc tố và sinh kháng thể.
Có những con gà k cần uống tiêm bất kể 1 loại thuốc gì mà vẫn tự khỏi nhưng rất hiếm và những con này sống rất dai...
Gà có qua đc k? Hoặc cách chữa ntn? Xong thì bạn viết kết quả vào đây cho ae tham khảo nhé...Happy

Người sửa: @nh Vũ - 30/07/2014 lúc 1:52pm
Quay lên trên
Mr. TA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mr. TA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 2:30pm

Nói chung chữa được hay không thì con gà ấy bỏ vì khi khỏi bệnh gan gà co lại bé xíu, gà mái 2 năm nuôi tốt đẻ trứng mới ra con tạm ổn, còn không là vẫn mang bệnh...con chết dần chết mòn, con nào sống đc thì lớn lên cái lườn vị vẹo dị dạng...

Nếu kháng sinh mà chữa khỏi thì các bác thú y đã không bó tay,vì tất cả kháng sinh đều vô nghĩa đối với virut, cònnó sống đc là vì:
Cầm đc tiêu chảy, chống mất nước, tăng cường các hoạt chất nội tiết tố để nó thải loại độc tố và sinh kháng thể.
Có những con gà k cần uống tiêm bất kể 1 loại thuốc gì mà vẫn tự khỏi nhưng rất hiếm và những con này sống rất dai...
Gà có qua đc k? Hoặc cách chữa ntn? Xong thì bạn viết kết quả vào đây cho ae tham khảo nhé...Happy
  Mình cũng tổng hợp các ý kiến trên của mọi ng rồi làm thôi, hnay thấy tự ăn thóc rồi, mấy hôm trc nó chỉ ăn cơm, chắc cầm đc tiêu chảy thôi, vẫn hoang mang lắm
Quay lên trên
ducnt Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 3:56pm
Ban đầu được viết bởi Mr. TA Mr. TA viết:

Mình cũng tổng hợp các ý kiến trên của mọi ng rồi làm thôi, hnay thấy tự ăn thóc rồi, mấy hôm trc nó chỉ ăn cơm, chắc cầm đc tiêu chảy thôi, vẫn hoang mang lắm
Đừng vội cho ăn thóc, cho ăn cơm nóng đến khi nó khỏe đã
Ra thú y mua thêm gói điện giải và bổ sung vitamine cho nó uống thêm, cần thiết cho nó uống thêm thuốc tăng lực nữa sẽ nhanh hồi phục.
Quay lên trên
Mr. TA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mr. TA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 4:48pm

Ra thú y mua thêm gói điện giải và bổ sung vitamine cho nó uống thêm, cần thiết cho nó uống thêm thuốc tăng lực nữa sẽ nhanh hồi phục.
cảm ơn bác, e đi làm k có thời gian mấy nên chỉ cho uống ít mật ong pha nc ấm cho uống + cơm + vitamin 3B + men tiêu hóa + tỏi. chả biết thế nào nữa, nhưng tiêm thì sợ còn nhanh hỏng gà hơn ấy chứ, giờ bớt đi ỉa nhưng chân vẫn lạnh
Quay lên trên
ducnt Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn ducnt Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 8:30pm

cảm ơn bác, e đi làm k có thời gian mấy nên chỉ cho uống ít mật ong pha nc ấm cho uống + cơm + vitamin 3B + men tiêu hóa + tỏi. chả biết thế nào nữa, nhưng tiêm thì sợ còn nhanh hỏng gà hơn ấy chứ, giờ bớt đi ỉa nhưng chân vẫn lạnh
Tiêm kháng sinh đúng liều không hỏng được đâu. Nếu gà khỏe rồi thì ko cần tiêm kháng sinh mà chỉ cần cho uống thuốc bổ và men tiêu hoa. cho ăn cơm cho dễ tiêu đợi nó khỏe thì cho ăn thóc và cũng ngó nó xem có bị tái phát ko? Nhiều con nó khỏe lên tí nhưng vẫn bị nặng lại đấy.
Quay lên trên
đinh tuyên Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 27/12/2012
Khu vực: thái nguyên
Điểm: 1422
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn đinh tuyên Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 30/07/2014 lúc 9:44pm
0986 167 527 mai goi mình mìh chỉ cho cách .  k chết đc đâu 90% là khỏi

Quay lên trên
Mr. TA Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Mr. TA Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 31/07/2014 lúc 7:57am
Ban đầu được viết bởi đinh tuyên đinh tuyên viết:

0986 167 527 mai goi mình mìh chỉ cho cách .  k chết đc đâu 90% là khỏi

cảm ơn bác, có gì bác cứ công khai trên dđ cho xôi nổi để ae học hỏi kinh nghiệm, giao lưu là chính Big hug
Quay lên trên
1988_DD Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 31/03/2013
Khu vực: bac ninh
Điểm: 32
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn 1988_DD Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/09/2014 lúc 2:44am
Bệnh này thật sự khó !
Nhà mình có con mái 5năm rồi mà vẫn chết
Gà ăn ít đi lại chậm chạp ,da rái nhợt , buồn gà nó lại không chết ngay cứ chết từ từ mới khổ có con 1tháng mới chết .
Hu hu hu bác nào biết chia sẻ cho anh em đi
Thanks
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.188 giây.