Khóa chủ đềĐÚC LAI CẬN HUYẾT

Phúc đáp Phúc đáp
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
truongthanh Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 04/03/2011
Khu vực: Quảng Nam
Tình trạng: Offline
Điểm: 3078
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: ĐÚC LAI CẬN HUYẾT
    Ngày đăng: 11/05/2011 lúc 1:32am
Em luôn thắc mắc về vấn đề này, canh cánh trong lòng về vấn đề này.
đọc nhiều tài liệu về vấn đề này nhưng kết quả vẫn là con số 0 tròn trĩnh.
Em xin phép lập topic này mong được tham khảo các ý kiến của mọi người để hiểu một cách rỏ nhất để áp dụng vào thực tế trong thời gian sắp tới.

Điều thứ 2 em muốn hỏi cũng liên quan đến phương pháp Lai Tạo Cận Huyết đó.=> Hiện tại Em đang có Con mái mẹ + 1 trống chiến rất kết. Em muốn duy trì những tinh túy nhất của dòng gà này bằng phương pháp Lai Cận Huyết. Bác nào am hiểu xin giúp em

Điều 3 : Em có 1 dòng gà chiến hay Em muốn dùng phương pháp Lai Cận Huyết để Tạo ra những con gà con giống con này. Vậy em phải làm gì.

Xin các bác có kinh nghiệm cũng như hiểu biết giúp em một tay để bảo tồn dòng gà nhà em :(.

* > Luôn tiện đây em xin hỏi các bác , các bạn về phương pháp đúc gà dựa trên đòn thế:

Ví dụ : Em có con trống Chuyên đá Mé , thế khoanh chặc 2 bên ( chỉ đi trên thôi. Vậy em nên đúc với một con mái như thế nào.???
CÒn các đòn thế khác thì sao ........... thế nào, đòn nào hợp với đòn nào...

*> Màu Lông nào đúc hợp với màu lông nào ?
*> Sắc Lông gì đúc với sắc lông gì để cho ra gà Ngũ sắc.??

Mong các bác Sư Kê cùng các bạn hiểu biết cùng nhau thảo luận về vấn đề này.

Nhân đây em cũng hiểu được một điều là nhiều bác rất cón kinh nghiệm , kiến thức , am hiểu về Gà Nòi ( phải nói là thượng hạng ) nhưng vì nhiều lí do tế nhị các bác không thể chia sẽ điều này một cách rộng rãi trên này. Vậy em thật lòng mong các bác giúp em một tay

Email em bên dưới. mong nhận sự giúp đỡ của mọi người
"AE 4 phương thích giao lưu thì alo 0902898532"
Quay lên trên
khanggadon Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Gia nhập: 09/03/2011
Điểm: 2788
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 11/05/2011 lúc 5:20am
LAI CẬN HUYẾT LÀ 1 VẤN ĐỀ HẾT SỨC PHỨC TẠP NÊN VÔ CÙNG KHÓ KHĂN,THEO ĐIỀU KIỆN KHÔNG GIAN VÀ THỜI GIAN CỦA CHÚNG TA THÌ GẦN NHƯ KHÔNG THỂ THỰC HIỆN,VÌ ĐỂ RA 1 KẾT QUẢ THUẦN CHỦNG TỐT NÀO ĐÓ RẤT PHỨC TẠP,TIẾN HÀNH NHIỀU LẦN LAI CẬN HUYẾT VÀ LOẠI BỎ NHIỀU.
NÓI TÓM LẠI LÀ RẤT KHÓ,NÓ NHƯ LÀ 1 CÔNG TRÌNH BẢO TỒN NGUỒN GEN VẬY

Ao mong hu vo tron phong tran
Phong tran mot kiep doi nam nhi
Nguoi pham tran,tron tran tuc
Hu hu,thuc thuc;thuc thuc,hu hu!
Quay lên trên
Tuan_Gachoi Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 21/03/2011
Khu vực: Hà€ ĐĂ´ng
Điểm: 255
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 16/05/2011 lúc 10:09pm
Mình cứ suy từ người mà ra nếu cận huyết ở người thì con sinh ra sẽ bị dị tật , còn với gà thì đa số con sinh ra bị dị tật nhưng 1 số con khác lại bt nhưng nó cũng pt kém hơn gà bố mẹ khác dòng chứ , và cháu cũg có 1 thắc mắc giống bác truongthanh là                                                                                                                 có con trống Chuyên đá Mé , thế khoanh chặc 2 bên ( chỉ đi trên thôi. Vậy em nên đúc với một con mái như thế nào.???

*> Sắc Lông gì đúc với sắc lông gì để cho ra gà Ngũ sắc.?? , có gì sai bỏ qua cho cháu ^^

Người sửa: tuangachoi95 - 16/05/2011 lúc 10:10pm
Quay lên trên
Phong Vân Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 28/11/2010
Khu vực: Gia Lai
Điểm: 5294
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 16/05/2011 lúc 11:14pm
Vấn đề này có bên gà nòi, mục ....MIỀN TRUNG đó.
Thắng hay thua không quan trọng quan trọng là ... không được thua.
Quay lên trên
thuylucngan Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 18/02/2011
Khu vực: Bắc Giang
Điểm: 6080
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/05/2011 lúc 1:48am
Khó thật nhể
Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
Quay lên trên
khanggadon Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 17/05/2011 lúc 5:13am
Lai cận huyết thuộc lĩnh vực nghiên cứu sâu,rất phức tạp
Quay lên trên
datga1203 Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 24/11/2010
Khu vực: TP Vinh-Nghe An
Điểm: 211
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/05/2011 lúc 6:12pm
phần này  khang gà đòn mà hỏi thì có lễ nhờ bác ba lợiđủ hiểu biết để trả lời thôi 
Quay lên trên
chanbo Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 22/02/2011
Khu vực: Lâm Đồng
Điểm: 137
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 19/05/2011 lúc 7:11pm
Khi cần để duy trì tông dòng thuần chủng, người ta mới nghĩ đến việc đúc lai cận huyết.
Mục đích là thuần chủng đến độ gần như trùng gien di truyền để từ đó đúc kết các thuộc tính tông dòng của dòng thuần chủng đó.
Như vậy có thể nói dòng thuần chủng cực kỳ YẾU, KHÓ NUÔI, ĐỀ KHÁNG KÉM!
Từ dòng thuần giống CÁI, người ta mới lai tạo với dòng thuần giống ĐỰC có trùng gien nhưng không cận huyết. Sản phẩm là thuần chủng!
Quá trình này cần được giám sát gắt gao từ PHÒNG THÍ NGHIỆM, để phân tích các đặc điểm di truyền, yếu tố gien trội, gien lặn... nhằm duy trì dòng thuần chủng mang tính ưu việt.
Riêng về gà nòi thì chúng ta chưa có điều kiện nghiên cứu kỹ việc tạo dòng thuần vì phân tích và báo cáo chuỗi ADN chưa thấy ai công nhận trên thế giới!? (Bỉ và Đức là các nước thường đi đầu trong lĩnh vực này)
NẾu bạn có một giòng gà hay, bạn duy trì đến thế hệ thứ 4 với các đặc tính gien trội rõ nét như màu sắc, màu chân, lối đá, ... đã là quá tâm huyết với nghề rồi đấy. Ví dụ như thế này cho bạn dễ hiểu:
Tôi có dòng gà từ thế hệ thứ 1 đến thế hệ thứ 4 đều chọn để giống những mái màu ó, chân màu vàng, cựa lục đinh.
Tuyển con gà trống đúc có tông gà tía (tông ở đây phải hiểu là 2 đời trở lên), chân màu xanh, cựa kim.
Kết quả là: Tất cả những con có chân màu xanh đều là GÀ MÁI.
Tất cả những con chân vàng đều là GÀ TRỐNG, đây chính là đặc tính GÀ GIỐNG MẸ của cha ông truyền khẩu lại. Nhưng xét về ADN, thì chắc chắn là vẫn 50/50.
Nếu bạn cũng làm được như vậy tức là bạn đã có một dòng gà thuần theo kiểu GÀ ĐÒN VN rồi đấy!
Chúc thành công!
Quay lên trên
khanggadon Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 20/05/2011 lúc 12:32am
Ban đầu được viết bởi datga1203 datga1203 viết:

phần này  khang gà đòn mà hỏi thì có lễ nhờ bác ba lợiđủ hiểu biết để trả lời thôi 
CÓ LẼ VẬYSmile
Quay lên trên
huynhtan1966 Xem...
Thành viên uy tín
Thành viên uy tín
Hình đại diện

Gia nhập: 02/07/2010
Khu vực: Sài Gòn
Điểm: 5550
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/06/2011 lúc 7:07am
Ban đầu được viết bởi truongthanh truongthanh viết:

Em luôn thắc mắc về vấn đề này, canh cánh trong lòng về vấn đề này.
đọc nhiều tài liệu về vấn đề này nhưng kết quả vẫn là con số 0 tròn trĩnh.
Em xin phép lập topic này mong được tham khảo các ý kiến của mọi người để hiểu một cách rỏ nhất để áp dụng vào thực tế trong thời gian sắp tới.

Điều thứ 2 em muốn hỏi cũng liên quan đến phương pháp Lai Tạo Cận Huyết đó.=> Hiện tại Em đang có Con mái mẹ + 1 trống chiến rất kết. Em muốn duy trì những tinh túy nhất của dòng gà này bằng phương pháp Lai Cận Huyết. Bác nào am hiểu xin giúp em

Điều 3 : Em có 1 dòng gà chiến hay Em muốn dùng phương pháp Lai Cận Huyết để Tạo ra những con gà con giống con này. Vậy em phải làm gì.

Xin các bác có kinh nghiệm cũng như hiểu biết giúp em một tay để bảo tồn dòng gà nhà em :(.

* > Luôn tiện đây em xin hỏi các bác , các bạn về phương pháp đúc gà dựa trên đòn thế:

Ví dụ : Em có con trống Chuyên đá Mé , thế khoanh chặc 2 bên ( chỉ đi trên thôi. Vậy em nên đúc với một con mái như thế nào.???

*> Sắc Lông gì đúc với sắc lông gì để cho ra gà Ngũ sắc.??

Mong các bác Sư Kê cùng các bạn hiểu biết cùng nhau thảo luận về vấn đề này.

Nhân đây em cũng hiểu được một điều là nhiều bác rất cón kinh nghiệm , kiến thức , am hiểu về Gà Nòi ( phải nói là thượng hạng ) nhưng vì nhiều lí do tế nhị các bác không thể chia sẽ điều này một cách rộng rãi trên này. Vậy em thật lòng mong các bác giúp em một tay

Email em bên dưới. mong nhận sự giúp đỡ của mọi người

Thạnh ơi ! cháu còn thắc mắc gì khó hơn cái này không ? LOL
Yahoo : giatuan1966
Phone : 0933845761
Quay lên trên
yeuemthu Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 06/04/2011
Khu vực: Thanh Hoá
Điểm: 302
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/06/2011 lúc 11:24am

theo e được học từ môn sinh, thì lai cận huyết để lại nhiều dị tật cho gà ( phổ biến là 2 gen lặn kết hợp) làm ảnh hưởng nhiều đến nòi giống. ngoài ra làm cho khả năng sinh sản của gà kém đi, khả năng phối giống của k đc chất lượng, như kiểu thoái hóa giống ấy :) nếu k nắm chắc những vấn đề về lai cận huyết, dễ làm hỏng giống gà lắm :)

Quay lên trên
CaKhoai Xem...
Q.lý Diễn đàn
Q.lý Diễn đàn
Hình đại diện

Gia nhập: 13/09/2008
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 5223
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/06/2011 lúc 3:29pm
Chẳng biết mọi người nghĩ sao nữa. Với tôi, đúc cận huyết thịt cũng không tốt vì con nó còi cọc, ốm yếu. :-s
Quay lên trên
khanggadon Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên

Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 03/06/2011 lúc 7:36pm
Ban đầu được viết bởi CaKhoai CaKhoai viết:

Chẳng biết mọi người nghĩ sao nữa. Với tôi, đúc cận huyết thịt cũng không tốt vì con nó còi cọc, ốm yếu. :-s
RẤT ĐÚNG NHƯNG KHÔNG HOÀN TOÀN NHƯ VẬY. BÌNH THƯỜNG NHƯ ANH,EM MÌNH THÌ CHỈ CÓ THỊT THÔI, PHẢI MẤT RẤT LÂU MỚI XUẤT HIỆN 1 TRƯỜNG HỢP TỔ HỢP VƯỢT TRỘI,CON ĐÓ LẠI TIẾP TỤC LẠI CẬN HUYẾT,NÓI CHUNG LÀ VỚI ANH,EM MÌNH THÌ KHÔNG THỂ ĐƯỢC,CHỈ CÓ THỊT NHƯ ANH CẢKHOAI NÓI THÔI,KHÔNG THỂ GIỮ DÒNG TRỘI MÀ CŨNG KHÔNG THỂ CHIẾN,CÓ NHIỀU CÁCH LAI KHÁC CŨNG RẤT HIỆU QUẢ VÀ THIẾT THỰC VỚI CHÚNG TA HƠN,BẠN TÌM HIỂU CÁI ĐÓ LÀ TỐT NHẤT
Quay lên trên
diagiap Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng

Gia nhập: 11/09/2010
Khu vực: mien nam
Điểm: 15
Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 01/07/2011 lúc 12:41am
bên ganoi nói nhiều về vấn đề này rồi,bạn có thể qua đó tìm hiểu. riêng tôi chỉ có thể giởi đến bạn vài lời.
nói chung lai cân huyết chẳng có gì là mới mẻ và xa lạ, tất cả những quần thể trong tự nhiên đều lch với nhau.có điều con người ko đủ kiên nhẫn thông minh và tiền của để làm thay công việc của tạo hóa.nên dẫn tới thất bại.thôi đừng tranh công với tạo hóa bạn ah!
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.141 giây.